แผนการจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์ชั้นอนุบาลปีที่
2
สาระการเรียนรู้
เรื่องราวเกี่ยวกับเด็ก สัปดาห์ที่ 2 หน่วยหนูน้อยมาโรงเรียน นิทานเรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
แผนที่ 2 การแสดงบทบาทสมมติ
ภาคเรียนที่ .... ปีการศึกษา ......... วันที่ ................................ เวลา ......................... น. (20 นาที)
มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
มาตรฐานที่ 9 ใช้ภาษาสื่อสารได้เหมาะสมกับวัย
ตัวบ่งชี้ที่ 1 สนทนาโต้ตอบ เล่าเรื่องให้ผู้อื่นเข้าใจ
มาตรฐานที่
11 มีจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์
ตัวบ่งชี้ที่ 2 แสดงท่าทางตามความคิดของตนเอง
สาระสำคัญ
การแสดงบทบาทสมมติประกอบการเล่านิทาน
เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน ช่วยให้เด็กได้ฝึกทักษะพื้นฐานทางภาษาในการฟัง และพูด เกี่ยวกับเรื่องราว
คำศัพท์ที่กำหนดไว้ และร่วมกันทำกิจกรรมกับเพื่อนในโรงเรียนอย่างมีความสุข
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. แสดงบทบาทสมมติ
2. สนใจและร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
สาระการเรียนรู้ เรื่องราวเกี่ยวกับเด็ก
1. สาระที่ควรเรียนรู้
- แสดงบทบาทสมมติ นิทาน
เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
2. ประสบการณ์สำคัญ
2.1 ด้านร่างกาย
การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่
2.2 ด้านอารมณ์และจิตใจ การร้องเพลงและการแสดงออกอย่างสนุกสนานกับ เรื่องราวในนิทาน
2.3 ด้านสังคม การเล่นการทำงานและการแลกเปลี่ยนเคารพความคิดเห็นร่วมกับ
ผู้อื่น
2.4 ด้านสติปัญญา การฟังเรื่องราวนิทาน
การดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1.
เด็กและครูร่วมกันร้อง เพลง เล่นกัน พร้อมทำท่าทางประกอบ
ขั้นกิจกรรม
2. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงในการร่วมฟังนิทานเรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียน เช่น
2.1 เด็ก ๆ ตั้งใจฟังและตอบคำถามที่ครูถาม
2.2 เด็ก ๆ จะถามให้ยกมือขึ้น
3. ครูเล่านิทานประกอบภาพ
เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน ให้เด็กฟังทีละหน้าพร้อมกับ ชี้ภาพประกอบ
4. ครูอ่านเนื้อหาในนิทานและให้เด็กอ่านตามทีละหน้าพร้อมให้เด็กดูภาพประกอบ
5. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเนื้อหาในนิทานเรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียน โดยใช้คำถาม ดังนี้
5.1 ตัวละครในนิทาน เรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียนที่เด็ก ๆ ได้ฟังมีใครบ้าง (น้องเดียว, คุณพ่อ, คุณแม่, คุณครู, เพื่อน ๆ)
6. แบ่งกลุ่มเด็กออกเป็น 2 กลุ่ม ๆ ละ 3 ถึง 4 คน
ให้ร่วมกันแสดงบทบาทสมมติในนิทานเรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
ขั้นสรุป
7. เด็กและครูร่วมกันสรุปถึงการแสดงบทบาทสมมติในนิทาน
เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
8. ครูนำหนังสือนิทานประกอบภาพเรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียน ไปเก็บที่มุมหนังสือ ในห้องเรียนเพื่อให้นักเรียนได้อ่านในชั่วโมงกิจกรรมเสรี
สื่อการเรียนรู้
1. เพลง เล่นกัน
2. นิทาน เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
การวัดและการประเมินผล
รายการประเมิน
|
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
1. การแสดงบทบาทสมมติ
ในนิทานที่ฟัง
2. การร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
1. สังเกตแสดงบทบาทสมมติ
ในนิทานที่ฟัง
2. สังเกตการร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
แบบสังเกตพฤติกรรม
|
1. ฟังนิทานแล้วสามารถจำแนกความแตกต่างของเสียงได้
2. ฟังนิทานอย่างสร้างสรรค์
|
1. สังเกตการฟังนิทานแล้วสามารถจำแนกความแตกต่างของเสียงได้
2. สังเกตการจิตนาการในการแสดงบทบาทสมมติ
|
แบบสังเกตการพัฒนาทักษะภาษาด้านการฟัง
|
1.
อธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ สถานการณ์ และความสัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆ
2.
การเชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำต่าง ๆ
|
1. สังเกตการอธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ
สถานการณ์ และความสัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆ
2.
สังเกตการเชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำต่าง ๆ
|
แบบสังเกตการพัฒนาทักษะภาษาด้านการพูด
|
เกณฑ์การประเมินพฤติกรรม
หัวข้อประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
ระดับ 3 ดี
|
ระดับ 2 พอใช้
|
ระดับ 1 ปรับปรุง
|
|
1.การแสดงบทบาทสมมติ
ในนิทานที่ฟัง
|
ตั้งใจแสดง
บทบาทสมมติ
ตลอดกิจกรรม
|
ตั้งใจแสดงบทบาทสมมติบางช่วงกิจกรรม
|
ไม่ตั้งใจแสดงบทบาทสมมติ
|
3.การร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
ร่วมกิจกรรมได้อย่างมีความสุขตลอดกิจกรรม
|
ร่วมกิจกรรม
ได้อย่างมีความสุขบางช่วง
ของกิจกรรม
|
ร่วมกิจกรรมบางขณะ
|
เกณฑ์การประเมินการพัฒนาทางภาษาด้านการฟัง
หัวข้อประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
ระดับ 3 ดี
|
ระดับ 2 พอใช้
|
ระดับ 1 ปรับปรุง
|
|
1. ฟังนิทานแล้วสามารถจำแนกความแตกต่างของเสียงได้
|
ฟังนิทาน ตอบได้ว่าลักษณะตัวละครได้ถูกต้องด้วยตนเองทุกครั้ง
|
ฟังนิทาน ตอบได้ว่าลักษณะตัวละครได้เป็นส่วนใหญ่เมื่อมีผู้ชี้แนะเล็กน้อย
|
ไม่สามารถตอบลักษณะตัวละครได้
|
2.
ฟังนิทานอย่างสร้างสรรค์
|
ฟังนิทานแล้วแสดงออกด้วยคำพูดอย่างอิสระตามธรรมชาติด้วยตนเองทุกครั้ง
|
ฟังนิทานแล้วแสดงออกด้วยคำพูดอย่างอิสระตามธรรมชาติได้เมื่อมีผู้ชี้แนะเล็กน้อย
|
ฟังนิทานแล้วแสดงออกด้วยคำพูดเมื่อมีผู้ชี้แนะเพิ่มเติมเป็นส่วนใหญ่
|
เกณฑ์การประเมินการพัฒนาทางภาษาด้านการพูด
หัวข้อประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
ระดับ 3 ดี
|
ระดับ 2 พอใช้
|
ระดับ 1 ปรับปรุง
|
|
1.
อธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ สถานการณ์ และความ สัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆ
|
อธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ สถานการณ์ และความ สัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆ ด้วยความมั่นใจ
|
อธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ สถานการณ์ และความ สัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆเมื่อได้รับการชี้แนะ
เป็นบางครั้ง
|
อธิบายเกี่ยวกับสิ่งของ สถานการณ์ และความ สัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆเมื่อได้รับการชี้แนะเสมอ
|
2.
การเชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำ
ต่าง ๆ
|
เชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำต่าง ๆ
ด้วยความมั่นใจ
|
เชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำต่าง ๆ เมื่อได้รับการชี้แนะเป็นบางครั้ง
|
เชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำต่าง ๆ
เมื่อได้รับการชี้แนะเสมอ
|
แบบสังเกตพฤติกรรมของนักเรียน
ชั้นอนุบาลปีที่ 2
แผนที่
2 เรื่อง
การแสดงบทบาทสมมติ
ที่
|
ชื่อ
– สกุล
|
รายการประเมิน
|
รวม
|
เฉลี่ย
|
สรุปผล
การประเมิน
|
|||||
แสดงบทบาทสมมติได้
|
การร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
|||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
6
|
3
|
|||
1.
|
||||||||||
2.
|
||||||||||
3.
|
||||||||||
4.
|
||||||||||
5.
|
||||||||||
6.
|
||||||||||
7.
|
||||||||||
8.
|
||||||||||
9.
|
||||||||||
10.
|
||||||||||
11.
|
||||||||||
12.
|
||||||||||
13.
|
||||||||||
14.
|
||||||||||
รวม
|
||||||||||
เฉลี่ย
|
||||||||||
ระดับคุณภาพ
|
||||||||||
เกณฑ์การประเมิน
|
สรุปผลการประเมินจากคะแนนเฉลี่ย
|
|||||||||
ระดับคุณภาพ 3 = ดี
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ระดับคุณภาพ 1
= ปรับปรุง
|
ระดับดี คะแนนเฉลี่ยระหว่าง 2.51 - 3.00 ผลสรุปผ่าน ระดับพอใช้ คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.51 - 2.50 ผลสรุปผ่าน
ระดับปรับปรุง คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.00 - 1.50 ผลสรุปไม่ผ่าน
|
ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(.............................................)
แบบสังเกตพัฒนาทางภาษา ด้านการฟัง ของนักเรียน
ชั้นอนุบาลปีที่ 2
แผนที่
2 เรื่อง
การแสดงบทบาทสมมติ
ที่
|
ชื่อ
– สกุล
|
รายการประเมิน
|
รวม
|
เฉลี่ย
|
สรุปผล
การประเมิน
|
|||||
ฟังนิทานแล้วสามารถจำแนกความแตกต่างของเสียงได้
|
ฟังนิทานอย่างสร้างสรรค์
|
|||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
6
|
3
|
|||
รวม
|
||||||||||
เฉลี่ย
|
||||||||||
ระดับคุณภาพ
|
||||||||||
เกณฑ์การประเมิน
|
สรุปผลการประเมินจากคะแนนเฉลี่ย
|
|||||||||
ระดับคุณภาพ 3 = ดี
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ระดับคุณภาพ 1
= ปรับปรุง
|
ระดับดี คะแนนเฉลี่ยระหว่าง 2.51 - 3.00 ผลสรุปผ่าน ระดับพอใช้ คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.51 - 2.50 ผลสรุปผ่าน ระดับปรับปรุง คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.00 - 1.50 ผลสรุปไม่ผ่าน
|
ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(.......................................)
แบบสังเกตพัฒนาทางภาษา ด้านการพูด
ของนักเรียน ชั้นอนุบาลปีที่ 2
แผนที่
2 เรื่อง
การแสดงบทบาทสมมติ
ที่
|
ชื่อ
– สกุล
|
รายการประเมิน
|
รวม
|
เฉลี่ย
|
สรุปผล
การประเมิน
|
|||||
อธิบายเกี่ยวกับสิ่งของสถานการณ์
และความสัมพันธ์ของสิ่งต่าง ๆ
|
การเชื่อมโยงการพูดกับท่าทาง หรือการกระทำต่าง ๆ
|
|||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
6
|
3
|
|||
รวม
|
||||||||||
เฉลี่ย
|
||||||||||
ระดับคุณภาพ
|
||||||||||
เกณฑ์การประเมิน
|
สรุปผลการประเมินจากคะแนนเฉลี่ย
|
|||||||||
ระดับคุณภาพ 3 = ดี
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ระดับคุณภาพ 1
= ปรับปรุง
|
ระดับดี คะแนนเฉลี่ยระหว่าง 2.51 - 3.00 ผลสรุปผ่าน ระดับพอใช้ คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.51 - 2.50 ผลสรุปผ่าน
ระดับปรับปรุง คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.00 - 1.50 ผลสรุปไม่ผ่าน
|
ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(........................................)
ความคิดเห็นผู้บริหาร
.............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ....................................................ผู้บริหาร
(
)
................................................
บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ปัญหา / อุปสรรค
..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
แนวทางแก้ไข / ข้อเสนอแนะ
.....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
ผู้สอน
(..........................................)
ภาคผนวก
ผู้เขียน
พยัคฆ์กูรู
วันที่เขียน
25/11/2555
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น