ตัวอย่างการเขียนแผนการจัดประสบการณ์สำหรับเด็กปฐมวัยโดยใช้นิทานเป็นสื่อการเรียนรู้
ผู้เขียนได้จัดทำไว้เป็นแนวทางให้กับผู้สนใจนำไปประยุกต์ใช้ในการจัดประสบการณ์ให้กับเด็ก
โดยนำเสนอตัวอย่างจำนวน 6 แผน
ลองนำไปประยุกต์ใช้ดูครับ
แผนการจัดกิจกรรมเสริมประสบการณ์ชั้นอนุบาลปีที่
2
สาระการเรียนรู้
เรื่องราวเกี่ยวกับเด็ก สัปดาห์ที่ 2 หน่วยหนูน้อยมาโรงเรียน นิทานเรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน แผนที่ 1 การฟังนิทาน ภาคเรียนที่ ... ปีการศึกษา ......... วันที่ .................... เวลา ...................... น. (20 นาที)
มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
มาตรฐานที่ 9 ใช้ภาษาสื่อสารได้เหมาะสมกับวัย
ตัวบ่งชี้ที่ 1 สนทนาโต้ตอบ เล่าเรื่องให้ผู้อื่นเข้าใจ
มาตรฐานที่
12 มีเจตคติที่ดีต่อการเรียนรู้และมีทักษะในการแสวงหาความรู้
ตัวบ่งชี้ที่ 1 สนใจเรียนรู้สิ่งต่าง ๆ
ตัวบ่งชี้ที่ 2 แสวงหาคำตอบด้วยวิธีการที่หลากหลาย
สาระสำคัญ
การฟังนิทาน
และตอบคำถามจากนิทานเรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
ช่วยให้เด็กได้ฝึกทักษะพื้นฐานทางภาษาในการฟัง และพูด และร่วมกิจกรรมในโรงเรียนอย่างมีความสุข
จุดประสงค์การเรียนรู้
1.
สนทนาและตอบคำถามจากนิทานที่ฟังได้
2.
สนใจและร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
สาระการเรียนรู้
เรื่องราวเกี่ยวกับเด็ก
1. สาระที่ควรเรียนรู้
- กิจกรรมการฟังนิทาน เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
2. ประสบการณ์สำคัญ
2.1 ด้านร่างกาย การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่
2.2 ด้านอารมณ์และจิตใจ การร้องเพลงและการแสดงออกอย่างสนุกสนาน
2.3 ด้านสังคม การเล่นและทำงานร่วมกับผู้อื่น
2.4 ด้านสติปัญญา
การฟังเรื่องราวนิทาน
การดำเนินกิจกรรม
ขั้นนำ
1. เด็กและครูร่วมกันร้องเพลง โรงเรียนของเราน่าอยู่ พร้อมทำท่าทางประกอบ
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับเนื้อหาในเพลง
ขั้นกิจกรรม
3. เด็กและครูร่วมกันสร้างข้อตกลงในการร่วมฟังนิทานเรื่อง
โรงเรียนของฉัน เช่น
3.1 เด็ก ๆ
ควรนั่งอยู่กับที่ขณะครูเล่านิทาน
3.2 เด็ก ๆ ไม่พูดแซงขณะที่ฟังนิทาน
4. แนะนำหนังสือนิทานประกอบภาพ เรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียน โดยให้เด็กดูภาพหน้าปกหนังสือนิทานและซักถามเกี่ยวกับรูปภาพ
5. ครูเล่านิทานประกอบภาพเรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียน ให้เด็กฟังทีละหน้าพร้อมกับ ชี้ภาพประกอบ
6. เด็กและครูร่วมกันสนทนาเนื้อหาในนิทาน เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
โดยใช้คำถาม ดังนี้
6.1 เด็ก ๆ
คิดว่าโรงเรียนของเราเป็นอย่างไรบ้าง
6.2 เด็ก ๆ มาถึงโรงเรียนควรปฏิบัติตนอย่างไรบ้าง
ขั้นสรุป
7. เด็กและครูร่วมกันสรุปประโยชน์ของการฟังนิทาน
เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน โดยใช้คำถาม ดังนี้
7.1 เด็ก ๆ ฟังนิทานเรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
ได้ประโยชน์อะไรบ้าง
7.2 เด็ก ๆ ชื่นชอบตัวละครตัวใด และเพราะอย่างไร
8. ครูนำหนังสือนิทานประกอบภาพ เรื่อง
หนูน้อยมาโรงเรียน ไปเก็บที่มุมหนังสือในห้องเรียนเพื่อให้นักเรียนได้อ่านในชั่วโมงกิจกรรมเสรี
สื่อการเรียนรู้
1. เพลง โรงเรียนของเราน่าอยู่
2. นิทานเรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
การวัดและการประเมินผล
รายการประเมิน
|
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
1.
การสนทนาและตอบคำถามจากนิทานที่ฟัง
2. การร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
1. สังเกตการสนทนาและตอบคำถามจากการนิทาน เรื่อง หนูน้อยมาโรงเรียน
2. สังเกตการร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
แบบสังเกตพฤติกรรม
|
1. ฟังนิทานด้วยความสนุกสนานเพลิดเพลิน
2. ฟังนิทานแล้วสามารถชี้ภาพตัวละครในเรื่องได้
|
1. สังเกตการฟังนิทานด้วยความสนุกสนานเพลิดเพลิน
2. สังเกตการชี้ภาพตัวละครในเรื่อง
|
แบบสังเกตการพัฒนาทักษะภาษาด้านการฟัง
|
1. ตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟัง
2.
บอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น ๆ
|
1. สังเกตตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟัง
2.
สังเกตการบอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น ๆ
|
แบบสังเกตการพัฒนาทักษะภาษาด้านการพูด
|
เกณฑ์การประเมินพฤติกรรม
หัวข้อประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
ระดับ 3 ดี
|
ระดับ 2 พอใช้
|
ระดับ 1 ปรับปรุง
|
|
1. การสนทนาและตอบคำถาม
|
สนทนา
และตอบคำถาม
ด้วยตนเอง
ด้วยความมั่นใจ
|
สนทนา
และตอบคำถามได้เมื่อได้รับ
การชี้แนะ
เป็นบางครั้ง
|
สนทนา
และตอบคำถามได้เมื่อได้รับ
การชี้แนะเสมอ
|
2. การร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
ร่วมกิจกรรมได้อย่างมีความสุขตลอดกิจกรรม
|
ร่วมกิจกรรม
ได้อย่างมีความสุขบางช่วง
ของกิจกรรม
|
ร่วมกิจกรรมบางขณะ
|
เกณฑ์การประเมินการพัฒนาทางภาษาด้านการฟัง
หัวข้อประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
ระดับ 3 ดี
|
ระดับ 2 พอใช้
|
ระดับ 1 ปรับปรุง
|
|
1. ฟังนิทานด้วยความสนุกสนานเพลิดเพลิน
|
ฟังนิทานด้วยความตั้งใจ ประมาณ 10 – 15 นาที
|
ฟังนิทาน แต่ขาดความสนใจบางช่วง
|
ไม่สนใจฟังนิทาน
|
2. ฟังนิทานแล้วสามารถ ชี้ภาพตัวละครในเรื่องได้
|
ฟังนิทานแล้วสามารถ ชี้ภาพตัวละครในเรื่องได้ถูกต้องด้วยตนเองทุกครั้ง
|
ฟังนิทานแล้วสามารถชี้ภาพตัวละครในเรื่องได้เป็นส่วนใหญ่เมื่อมีผู้ชี้แนะเล็กน้อย
|
ฟังนิทานแล้วสามารถชี้ภาพตัวละครในเรื่องได้เมื่อมีผู้ชี้แนะเพิ่มเติมเป็นส่วนใหญ่
|
เกณฑ์การประเมินการพัฒนาทางภาษาด้านการพูด
หัวข้อประเมิน
|
ระดับคุณภาพ
|
||
ระดับ 3 ดี
|
ระดับ 2 พอใช้
|
ระดับ 1 ปรับปรุง
|
|
1.
ตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟัง
|
ตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟัง
ด้วยความมั่นใจ
|
ตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟังเมื่อได้รับ
การชี้แนะ
เป็นบางครั้ง
|
ตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟังเมื่อได้รับ
การชี้แนะเสมอ
|
2. บอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น ๆ
|
บอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น ๆ
ด้วยความมั่นใจ
|
บอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น
ๆ เมื่อได้รับการชี้แนะเป็นบางครั้ง
|
บอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น ๆ เมื่อได้รับการชี้แนะเสมอ
|
แบบสังเกตพฤติกรรมของนักเรียน
ชั้นอนุบาลปีที่ 2
แผนที่
1 เรื่อง
การฟังนิทาน
ที่
|
ชื่อ
– สกุล
|
รายการประเมิน
|
รวม
|
เฉลี่ย
|
สรุปผล
การประเมิน
|
|||||
สนทนาและตอบคำถามได้
|
การร่วมกิจกรรมอย่างมีความสุข
|
|||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
6
|
3
|
|
||
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
รวม
|
|
|
|
|
|
|||||
เฉลี่ย
|
|
|
|
|
|
|||||
ระดับคุณภาพ
|
|
|
|
|
|
|||||
เกณฑ์การประเมิน
|
สรุปผลการประเมินจากคะแนนเฉลี่ย
|
|||||||||
ระดับคุณภาพ 3 = ดี
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ระดับคุณภาพ 1
= ปรับปรุง
|
ระดับดี คะแนนเฉลี่ยระหว่าง 2.51 - 3.00 ผลสรุปผ่าน ระดับพอใช้ คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.51 - 2.50 ผลสรุปผ่าน ระดับปรับปรุง คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.00 - 1.50 ผลสรุปไม่ผ่าน
|
ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(.........................................)
แบบสังเกตพัฒนาทางภาษา ด้านการฟัง ของนักเรียน
ชั้นอนุบาลปีที่ 2
แผนที่
1 เรื่อง
การฟังนิทาน
ที่
|
ชื่อ
– สกุล
|
รายการประเมิน
|
รวม
|
เฉลี่ย
|
สรุปผล
การประเมิน
|
|||||
ฟังนิทานด้วยความสนุกสนานเพลิดเพลิน
|
ฟังนิทานแล้วสามารถชี้ภาพตัวละครในเรื่องได้
|
|||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
6
|
3
|
|
||
1.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
2.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
3.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
4.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
5.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
6.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
7.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
8.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
9.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
10.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
11.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
12.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
13.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
14.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
รวม
|
|
|
|
|
|
|||||
เฉลี่ย
|
|
|
|
|
|
|||||
ระดับคุณภาพ
|
|
|
|
|
|
|||||
เกณฑ์การประเมิน
|
สรุปผลการประเมินจากคะแนนเฉลี่ย
|
|||||||||
ระดับคุณภาพ 3 = ดี
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ระดับคุณภาพ 1
= ปรับปรุง
|
ระดับดี คะแนนเฉลี่ยระหว่าง 2.51 - 3.00 ผลสรุปผ่าน ระดับพอใช้ คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.51 - 2.50 ผลสรุปผ่าน
ระดับปรับปรุง คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.00 - 1.50 ผลสรุปไม่ผ่าน
|
ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(.........................................)
แบบสังเกตพัฒนาทางภาษา ด้านการพูด ของนักเรียน
ชั้นอนุบาลปีที่ 2
แผนที่
1 เรื่อง
การฟังนิทาน
ที่
|
ชื่อ
– สกุล
|
รายการประเมิน
|
รวม
|
เฉลี่ย
|
สรุปผล
การประเมิน
|
|||||
ตั้งคำถามเกี่ยวกับนิทานที่ฟัง
|
บอกความรู้สึกหรือความต้องการด้วยคำพูดสั้น ๆ
|
|||||||||
3
|
2
|
1
|
3
|
2
|
1
|
6
|
3
|
|
||
1.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
2.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
3.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
4.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
5.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
6.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
7.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
8.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
9.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
10.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
11.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
12.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
13.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
14.
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
|
รวม
|
|
|
|
|
|
|||||
เฉลี่ย
|
|
|
|
|
|
|||||
ระดับคุณภาพ
|
|
|
|
|
|
|||||
เกณฑ์การประเมิน
|
สรุปผลการประเมินจากคะแนนเฉลี่ย
|
|||||||||
ระดับคุณภาพ 3 = ดี
ระดับคุณภาพ 2 = พอใช้ ระดับคุณภาพ 1
= ปรับปรุง
|
ระดับดี คะแนนเฉลี่ยระหว่าง 2.51 - 3.00 ผลสรุปผ่าน ระดับพอใช้ คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.51 - 2.50 ผลสรุปผ่าน
ระดับปรับปรุง คะแนนเฉลี่ยระหว่าง
1.00 - 1.50 ผลสรุปไม่ผ่าน
|
ลงชื่อ....................................................ผู้สอน
(............................................)
ความคิดเห็นผู้บริหาร
.............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ....................................................ผู้บริหาร
( )
..................................................
บันทึกผลหลังการจัดกิจกรรม
............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ปัญหา / อุปสรรค
..................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
แนวทางแก้ไข / ข้อเสนอแนะ
.....................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ
ผู้สอน
(...........................................)
ภาคผนวก
ผู้เขียน
พยัคฆ์กูรู
วันที่เขียน
25/11/2555
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น